Home >> मॉन्सून विशेष : कोल्हापूर

मॉन्सून विशेष : कोल्हापूर

Monday, August 27th, 2012 | mumbaihikers | Uncategorized
सागर पाटील 
Saturday, August 18, 2012 AT 07:31 PM (IST)
Tags:
पावनगड हा कोल्हापुरातील पन्हाळ्याप्रमाणेच एक ऐतिहासिक गड. हे ठिकाण फारसे अपरिचित नसले, तरी पावसाळ्यात आवर्जून जावे असे आहे. पंधरा ते वीस फूट उंच असलेला खडबडीत कडा हेच या गडाचे सुरक्षाकवच आहे. काही ठिकाणी कडे मुद्दाम धारदार बनविण्यात आले आहेत. ज्या ठिकाणी आणखी सुरक्षेची गरज आहे, त्या ठिकाणी कोल्हापूरच्या काळ्या दगडाची भिंत उभारण्यात आली आहे. 1827 मध्ये हा गड आणि पन्हाळा ब्रिटिशांना देण्यात आला. त्यानंतर काही वर्षांत या गडाची प्रचंड हानी झाली. गडाची दोन प्रवेशद्वारे उद्‌ध्वस्त करण्यात आली. पावसाळ्यात हा किल्ला छान हिरवागार होतो. गडावर पाण्याची सोयही आहे. त्यामुळे इतर वेळीही पाणी उपलब्ध असते.

कसे जाणार?
– कोल्हापूरपासून 30 कि.मी. अंतरावर
– अंदाजे 40 मिनिटांचा वेळ

काय पाहता येईल?
– पन्हाळा किल्ला
– मसाई पठार
– जोतिबाचे मंदिर

4. रामतीर्थ

आजरा तालुक्‍यामध्ये असलेले रामतीर्थ हे पावसाळी पर्यटनाच्या दृष्टीने एक उत्तम ठिकाण आहे. तीर्थक्षेत्र असूनही या ठिकाणाला नैसर्गिक संपन्नता लाभली आहे. काही जाणकारांच्या मते, श्रीरामांनी वनवासाच्या काळात या ठिकाणी वास्तव्य केले होते. हे ठिकाण त्याच्या नैसर्गिक सौंदर्यासाठी अधिक प्रसिद्ध आहे. येथे कॉफीची शेतीही केलेली आहे. या परिसरात जुनी, ऐतिहासिक मंदिरे आहेत.

कसे जाणार?
– कोल्हापूरपासून 85 किमी अंतरावर
– साधारणपणे दीड ते दोन तास वेळ
काय पाहता येईल?
– आंबोलीचा धबधबा
– महादेवगड

आणखी काही पर्यटनस्थळे
1. बर्खी धबधबा – कोल्हापूर शहरापासून 45 किलोमीटर अंतरावर हा धबधबा आहे. हा धबधबा खूप मोठा आहे. धबधब्याच्या मागे असलेले बॅकवॉटरही पाहण्यासारखे आहे.
2. चाळकेवाडी – सातारा जिल्ह्यातील ठोसेघरच्या धबधब्यापासून काही अंतर पुढे गेल्यावर चाळकेवाडी गाव लागते. तिथून पुढे चाळकेवाडीचे पठार आहे. समुद्रसपाटीपासून 3300 मीटर उंचीवर हे पठार आहे. येथे राज्य सरकारने बसविलेल्या अनेक पवनचक्‍क्‍या आहेत.

0 thoughts on “मॉन्सून विशेष : कोल्हापूर”

Leave a Reply

%d bloggers like this: